งานฉลองพระชันษา 100 ปี สมเด็จพระสังฆราช

วิสัยทัศน์
     เป็นผู้นำเชิงยุทธศาสตร์ในการยกระดับคุณภาพการบริหารจัดการทรัพยากรบุคคลภาครัฐ
บนหลักของระบบคุณธรรม เพื่อประสิทธิผลของราชการ 

กระดานสนทนา
ค้นหาข้อมูล
สำนักงาน ก.พ.
ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อสมาชิก รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ

การเซ็นชื่อและเวลาทำงาน
(1 จำนวนผู้เยี่ยมชม) (1) บุคคลทั่วไป
  • หน้าที่:
  • 1

กระทู้: การเซ็นชื่อและเวลาทำงาน

การเซ็นชื่อและเวลาทำงาน 3 ปี, 3 เดือน ที่ผ่านมา #2326

  • adminocsc
  • ออฟไลน์
  • จำนวนโพส: 2515
คำถาม
1.หากข้าราชการไม่เซ็นชื่อไม่ลงเวลามาทำงานจะมีความผิดหรือไม่? สามารถเรียกขอให้คืนเงินเดือน เงินประจำตำแหน่ง เงินเพิ่มพิเศษอื่นๆได้หรือไม่? เพราะอาจตรวจเช็คได้ยาก ว่าวันไหนมาทำงานจริง วันไหนไม่มา วันไหนมาเช้า วันไหนมาสายมากๆ2.ข้าราชการระดับเชี่ยวชาญ(ซี 9) ต้องมาเซ็นชื่อด้วยหรือไม่ ? ข้าราชการตั้งแต่ระดับ อะไรขึ้นไปถึงไม่ต้องเซ็นชื่อ ?
คำตอบ
1. การที่ข้าราชการมาปฏิบัติราชการแต่ไม่ลงเวลามาทำงาน พฤติการณ์ดังกล่าวเข้าข่ายเป็นความผิดวินัยฐานไม่ปฏิบัติตามระเบียบแบบแผนของทางราชการ ตามมาตรา 82(2) แห่งพระราชบัญญัติระเบียบข้าราชการพลเรือน พ.ศ. 2551 ส่วนผู้ที่ไม่มาปฏิบัติหน้าที่ราชการไม่จำต้องลงเวลามาทำงาน แต่ต้องยื่นใบลา หากไม่ยื่นใบลาหรือไม่ได้รับอนุญาตให้ลาย่อมถือเป็นการละทิ้งหน้าที่ราชการ ซึ่งทำให้ผู้นั้นไม่ได้รับเงินเดือนในวันที่ละทิ้งหน้าที่ราชการ ตามพระราชกฤษฎีกาการจ่ายเงินเดือน เงินปี บำเหน็จ บำนาญ และเงินอื่นในลักษณะเดียวกัน พ.ศ. 2535 ส่วนการที่จะพิจารณาว่าผู้ใดละทิ้งหน้าที่ราชการหรือไม่ เป็นเรื่องที่จะต้องทำการสอบสวน ซึ่งต้องพิจารณาจากข้อเท็จจริงและพยานหลักฐานที่ปรากฏ
2. เกี่ยวกับการลงเวลาการมาทำงานนั้น ได้เคยมีหนังสือกรมตรวจราชการแผ่นดิน ที่ 716/2497 ลงวันที่ 18 มิถุนายน 2497 แจ้งว่า ข้าราชการตั้งแต่หัวหน้ากองลงมา ควรให้ลงเวลาทุกคน ดังนั้น ในทางปฏิบัติหัวหน้าส่วนราชการระดับกรม และรองหัวหน้าส่วนราชการระดับกรม จึงไม่ต้องลงเวลาปฏิบัติราชการ ซึ่งระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรีว่าด้วยการลาของข้าราชการ พ.ศ. 2535 ยังถือปฏิบัติตามหลักการเดิม ส่วนข้าราชการระดับเชี่ยวชาญต้องลงเวลาการมาทำงานหรือไม่นั้น โดยที่ข้อ 11 วรรคสอง ของระเบียบฯ ดังกล่าว ได้กำหนดให้ในกรณีจำเป็น หัวหน้าส่วนราชการจะกำหนดวิธีลงเวลามาปฏิบัติราชการ หรือวิธีควบคุมการมาปฏิบัติราชการของข้าราชการที่มีการปฏิบัติราชการในลักษณะพิเศษเป็นอย่างอื่นตามที่เห็นสมควรได้ กรณีจึงเป็นเรื่องของแต่ละส่วนราชการที่จะกำหนดวิธีปฏิบัติในเรื่องดังกล่าวหรือไม่ อย่างไรก็ตาม เพื่อความถูกต้องชัดเจนควรหารือเรื่องดังกล่าวไปยังสำนักนายกรัฐมนตรีซึ่งเป็นผู้รักษาการตามระเบียบนี้อีกครั้งหนึ่ง
กระทู้นี้โดนล็อคเรียบร้อยแล้ว!!
  • หน้าที่:
  • 1
ใช้เวลาในการร่างหน้านี้: 0.29 วินาที
  • สมัครสมาชิก

เมนู

หน้าหลัก

การบริหารทรัพยากรบุคคล

การพัฒนาข้าราชการ

คุณธรรมจริยธรรม

การเข้ารับราชการ

ทุนรัฐบาล

การศึกษาต่อต่างประเทศ

เครือข่าย

คลังความรู้


สอบเข้ารับราชการ

เส้นทางสู่อาชีพราชการ

ทุน

การสอบแข่งขันเพื่อรับทุนรัฐบาล

สมัครทุน

ฝึกอบรม

 หลักสูตร นบส.
 หลักสูตร นบส. 2
 หลักสูตรการพัฒนาผู้นำคลื่นลูกใหม่ในราชการไทย

รายงานผลการดำเนินงานตามนโยบายรัฐบาล

ไมโครไซต์

ศูนย์บริหารการรวมกลุ่มฯ
การพัฒนาคุณภาพชีวิตข้าราชการ
โครงการพัฒนาองค์ความรู้เพื่อการจัดทำจรรยาข้าราชการ

เฉพาะเจ้าหน้าที่
สำนักงาน ก.พ.

ระบบจดหมายอิเลกทรอนิกส์ (OCSC Mail)
ระบบสารบรรณอิเลกทรอนิกส์
โปรแกรมระบบ DPIS
โปรแกรมระบบประเมินค่างาน
ระบบฐานข้อมูลเพื่อรองรับการแต่งตั้งนักบริหารระดับสูง (SEIS)
ระบบลงทะเบียนกลาง
ระบบฐานข้อมูลนักเรียนทุนรัฐบาล
ระบบจองรถ / จองห้องประชุม

 

ระบบโปรแกรม

ระบบบรับรองคุณวุฒิ

โปรแกรมประเมินคุณธรรม Online
ระบบข้าราชการลาศึกษา
 โปรแกรมระบบประเมินค่างาน
 ระบบฐานข้อมูลเพื่อรองรับการแต่งตั้งนักบริหารระดับสูง (SEIS)
 ระบบสารสนเทศพนักงานราชการ

 ระบบสารสนเทศพนักงานราชการกลาง (GEIS)

ระบบสารสนเทศเพื่อจัดการศึกษาในต่างประเทศ

ลิงค์

รัฐบาลไทย
ส่วนราชการ
หน่วยงาน/โครงการอื่นๆ
สำนักงานผู้ดูแลนักเรียน
ในต่างประเทศ

หน่วยงาน ก.พ. ต่างประเทศ

- - - - - - - - - - - - - - - -

เว็บไซต์กลางบริการอิเล็กทรอนิกส์ภาครัฐ
มูลนิธิประเทศไทยใสสะอาด

ประชาสัมพันธ์

ศูนย์อำนวยการบริหาร
จังหวัดชายแดนภาคใต้

รับฟัง/รับแจ้ง

สายด่วนของรัฐบาล
 การรับฟังความคิดเห็นของประชาชน
 รับฟังความคิดเห็นด้าน
กฎหมายไทย

  รับแจ้งเว็บไซต์ไม่เหมาะสม

       

[ ดูแบนเนอร์ทั้งหมด ]